ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกแฟน ผ่อนX-Seriesไม่ไหว ควรหาคนผ่อนต่อหรือปล่อยยึดครับ  (อ่าน 2570 ครั้ง)

ออฟไลน์ shop2014

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 5
เนื่องจากเลิกกับแฟนครับ
รถเป็นชื่อแฟน แฟนเงินเดือนสูงกว่า (ชื่อผม กู้financeไม่ผ่าน)
เพิ่งผ่อนมาแค่ 8 เดือนยังไม่ครบ1ปี 
1. สามารถหาใครซักคน มาผ่อนต่อเปลี่ยนสัญญาได้ไหมครับ ?
2. แนวทางที่สอง ถ้าเปลี่ยนเจ้าของรถ มาเป็นชื่อผม(ปกติชื่อผม กู้financeไม่ผ่าน)  แล้วให้แฟนเป็นคนค้ำให้(แฟนเงินเดือนสูงกว่า กู้ผ่าน...ถึงแม้เลิกกันแล้ว แต่แฟนก็ยินดีค้ำให้...เพราะเมื่อเลิกกันแล้ว เขาอยากให้ผมมีรถยนต์ไว้ใช้)    ถ้าทำแบบนี้ จะสามารถทำได้ไหมครับ ?

คือเลิกกัน แต่แฟน ยกรถให้ผม บอกให้ผมไปผ่อนต่อและเค้าจะช่วยบางส่วน(แต่รถเป็นชื่อแฟน) ผมก็ไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง เพราะเลิกกันแล้ว..

จริงๆ เมื่อเลิกกันแล้ว  รถที่ช่วยกันซื้อก็อยากปล่อยไปด้วย จะได้ไม่ต้องมีอะไรมาค้างคาหัวใจกันอีกครับ   
คนเรานี่ก็แปลกเนาะ  เป็นแฟนอยู่ด้วยกันดีๆมาหลายปี  จู่ๆก็บอกเลิกทันที บอกอยากอยู่คนเดียวเป็นสาวโสตตลอดชีวิต ไม่อยากใช้ชีวิตคู่แล้ว
เหมือนฟ้าผ่า  ตั้งตัวไม่ทัน งง
 emo31

รายละเอียดรถยนต์
ISUZU X-Series Hi-Lander
ยกสูง  ตัวTop  สีดำ   ราคา835,000 บาท
ปี 2018
ผ่อนเดือนละประมาณ 12,xxx บาท  (ผ่อนมาแล้ว 8 เดือน)
เลขไมค์ :  6,xxx กม.

ขอบคุณครับ
แก้คำผิด..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09ธ.ค.2018, 23:21:44 โดย shop2014 »

ออฟไลน์ @tuganet

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: เอก
ปกติผ่อนครบ1ปีและประวัติดีจะเปลี่ยนสัญญาได้ครับ สู้สู้นะครับ
4ประตูบ้านๆ

ออฟไลน์ tik bangplat

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: tik
เอาเป็นข้อๆละกันนะครับ .. ชีวิตเปลี่ยนก็อย่าพึ่ง งงกับชีวิตนะครับ
1. สามารถเปลี่ยนสัญญาให้ใครมาผ่อนต่อก็ได้ ถ้าคนนั้นมีเครดิตมากพอและไฟแนนซ์ให้ผ่าน
อาจจะขายดาว์น ได้แค่ดาว์นคืนมาบ้าง หรือถ้าไม่ไหวจริงๆอาจต้องยอมเจ็บหนักกว่านี้
ซึ่งก็ขาดทุนมากมาย แต่ไม่มีภาระย้อนหลัง ดีกว่าส่งไม่ไหวแล้วปล่อยยึด
และการเปลี่ยนสัญญาจะมีค่าเอกสาร และคนซื้อใหม่ต้องวางเงินล่วงหน้า 2-3 เดือน
แล้วแต่ไฟแนนซ์แต่ละที่ ( ไฟแนนซ์จะเอาไปรวมหักกับยอดที่เหลือไม่เกี่ยวกับผ่อนรายเดือนชนเดือน )

2. ตามข้อ1.ตอบไปแล้ว แต่แฟนเครดิตดีก็อาจได้ ที่จริงก็ไม่น่ายากไฟแนนซ์ทำได้อยู่แล้วครับ
ดันทุกทางไม่มีอะไรทำไม่ได้

ปล.คนเราถ้าไม่พอ ไม่รัก ก็ปล่อยไป เชื่อผมคนสองคนจะอยู่ด้วยกันได้เพราะ รัก ถ้าหมดก็คือจบ
ดูละครมากไป ดูโซเชียลมากไป เห็นดาราหรือไอดอล ก็อยากเอาแบบอย่าง อยากโสดเทห์ๆ
เอาคนข้างตัวไปเทียบกับคนอื่น คิดเพ้อฝันมโนอนาคตไปเรื่อย .. จะไม่พอ
ธรรมชาติมนุษย์ไม่มีใครอยากอยู่คนเดียว นอกจากเริ่มอยากจะมีใหม่ มีอิสระที่จะทำอะไรก็ได้

ปล.2 ผมไม่ได้หมายถึงใครนะครับน้า ผมหมายถึงมนุษย์ทั่วไป ผม คุณ และคนอื่นๆ .. เง้ออ emo4

ออฟไลน์ tik bangplat

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: tik
ต่อให้อีกนิดครับน้า ถ้าน้าปล่อยยึดเรื่องมันไม่จบแค่ปล่อยยึด
แต่จะมีค่าเสียหายส่วนต่างตามมาอีกในภายหลัง
.. ถ้าผ่อนคนเดียวไม่ไหวอย่าฝืนครับน้า หาทางปล่อยโดยเปลี่ยนสัญญาจะได้ไม่มีภาระติดตัวภายหลัง
อย่าขายให้คนอื่นโดยไม่เปลี่ยนสัญญานะครับ

ออฟไลน์ nathakan

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 33
รถเป็นชื่อใครก็ผลักภาระไปให้เขาเลยครับ เว้นแต่เราค้ำเขา แบบนี้เราต้องเคลียร์ให้จบ แต่ถ้าไม่ค้ำก็ส่งรถพร้อมกุญแจให้เขาไปเลย เราไปหาเอาใหม่ข้างหน้าครับ

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
25 ตอบ
9541 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 04ม.ค.2013, 17:20:08
โดย DarkDearz Swagger
9 ตอบ
1512 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 31ม.ค.2013, 09:17:10
โดย mai-dmax
5 ตอบ
1355 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 18มิ.ย.2013, 20:38:55
โดย Naser
22 ตอบ
9088 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 08ส.ค.2013, 21:02:43
โดย slotmath
5 ตอบ
1139 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 29มี.ค.2015, 10:54:19
โดย ์JoeZeezd