ผู้เขียน หัวข้อ: Sway Bars Roll Control (เหล็กกันโคลงหลังแบบซ่อน)  (อ่าน 10996 ครั้ง)

ออฟไลน์ iPramote

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 102
สวัสดีครับน้า วันนี้มีเจ้า Sway Bars Roll Control (เหล็กกันโคลงหลังแบบซ่อน) ของ Super PRO ตรงรุ่น All New D-Max มารีวิวให้น้าๆ ได้ชมกัน (ก่อนอื่นผมต้องขอโทษน้าๆ ที่รอข้อมูลด้วยนะครับ เนื่องจากพักนี้ฝนตกบ่อยต้องเข้าสวนทั้งวันครับ)

เริ่มด้วยข้อมูลของเจ้า Sway Bars Roll Control ครับ มันคือกันโคลงหลัง หรือเรียกว่า Sway Bars Roll Control ยี่ห้อ Super PRO ของ สัญชาติออสเตรีย ครับ เนื่องจาก D-Max ไปโดงดังที่นั้นมากๆ ของแต่งแนว Off Road ของ D-Max จาก ออสเตรีย เลยเยอะเป็นพิเศษ รวมไปถึง ช่วงล่าง Old Man Emu อันโดงดัง ที่เหมาะกับช่วงล่างของ All New D-Max ที่สุดในช่วงราคาระดับไม่เกินหนึ่งแสนครับ นอกเรื่องไปเยอะ มาเข้าเรื่องกันครับ ได้เจ้าตัวนี้มา จริงๆ ตัวนี้เป็นชุดที่ 2 ครับ เนื่องจากชุดแรกช่างได้ติดตั้งมาผิดวิธี เลยทำให้สะดือแหนบกินเนื้อเหล็กกันโคลง ทางร้านเลยจัดส่งตัวใหม่มาให้ครับ

การติดตั้ง
เริ่มด้วยการประกอบแขนจับเหล็กกันโคลง

ทาจารบีที่ ยูริเทน ทั้งหมด

จับยกขึ้นติดตั้ง ขันกวดน็อตแค่พอตรึงมือนะครับ เดียวเหล็กงอเสียรูปไม่ส่วย

ยกตัวเหล็กกันโคลงขึ้นติดตั้ง โดยนำตัวยืดยูริเทน ไปติดตั้งที่บริเวรยางกันกระแทกเดิม โดยร้อยเหล็อกกันโคลงเข้าไปใน แทนยืดยูริเทน ตามรูปโดยให้ปลายไปด้านหลังรถครับ และยืดเหล็กกันโคลง กับขายืดด้านหลัง โดยจะมีอยู่ 3  ระดับ รูหลังสุดจะเป็นแบบตึงปกติ รูตรงกลางจะเป็นแบบตึงกลางๆ รูในสุดจะเป็นแบบตึงสุดๆ จากนั้นกวดน็อตจับสาแหนกให้แน่นที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ติดตั้งเรียบร้อยครับ

ก่อนติดตั้ง
รถมีอาการดีดสะบัดในความเร็วเกิน 120 โดนเฉพาะแช่ที่ 140 แล้วรุดรถจะดีดสะบัดเอามากๆ จนไม่สามารถวิ่งที่ความเร็วเกินกว่า 120 ได้เลยในทางที่ไม่คุ้นเคย แต่ทางที่วิ่งทุกวันก็พอรู้ พอจำลายถนนได้ ก็พอวิ่งแช่ที่ 140 ได้ครับ และในทางดินแดงที่มีหินโพล่ออกมาแหลมนี้วิ่งเกิน 40 ไม่ได้เลย ดีดสะบัดจนตั้งเกรงมือที่พวงมาลัยจนเหนื่อยครับ ที่เหลือ แหนบ OME และ โช็ค OME เก็บอาการได้หมดครับ

หลังจากติดตั้ง
ผมเลือกใว้ที่รู้ตรงกลางเหมาะที่สุดสำหรับรถที่มีการเซ็ตช่วงล่างมาแล้ว เอาใว้รูหลังไม่รู้สึกว่ามี รูหน้าสุดก็ตึงมือเกินไปขับในทางดินแดง รอยต่อถนนคอนกรีตไม่สนุกครับ หลังจากติดตั้ง ขับในความเร็วปกติ ไม่รู้สึกว่ามีเจ้า Sway Bars Roll Control ครับ (ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ครับ) แค่มีอาการตรึงมือขึ้นมานิดหน่อยคงเป็นเพราะ แหนบ และ โช็ค OME เก็บอาการได้หมดในช่วงความเร็วปกติครับ แต่พอลองขยับความเร็วขึ้นไปที่ 140 ในทางที่เคยวิ่งแล้วมีอาการดีดสะบัด หลังจากติดตั้ง เจ้า Sway Bars Roll Control อาการยังคงมีอยู่ และก็รู้สึกได้ แต่อาการลดลงไปเยอะมาก เหมือนวิ่งที่ 120 เลย เราสามารถควบคุมได้ แต่ที่ความเร็ว 120 ก็ยังมีอาการอยู่เช่นกันแต่ก็เบาบางไปเยอะเช่นกันครับ และที่ในทางดินแดง เป็นทางที่ผมขค่อนข้างคาดหวังมากๆ เนื่องจากต้องเข้าส่วนเป็นประจำ ก็อย่างที่ใจหวังครับ อาการดีดสะบัดที่ความเร็ว 40 ในทางดินแดงลดลงไปพอสมควร ที่สำคัญในบางช่วงผมสามารถวิ่งที่ 60 ได้เลยแบบฝุ่นตลบอบอวนเลยที่เดียว ขับสนุกมากๆ โดยมี่รถไม่มีการเสียการทรงตัวจากทางด้านหลังเลยครับ ส่วนการให้ตัวของเพลาหลังก็ยังให้ตัวได้เกือบจะปกติ ในทางที่ผมขับไม่มีข้อจำกัดเรื่องนี้เลยครับ ข้ามร่องมันสำประหลัง ข้ามขันนาที่รถไถ่เปิดทางให้ หลุมจากรถ10ล้อติดหล่ม ก็ผ่านได้โดยล้ออีกข้างไม่ยกลอยครับ

** ส่วนตัวคิดว่าหมาะกับรถที่ต้องการแก้อาการโคลง และดีดสะบัด โดยไม่ต้องการให้ความนุ่มของรถลดลงไปมาก แค่มีอาการตรึงมือขึ้นมานิดหน่อยเท่านั้น แต่ก็จะไม่สามารถแก้อาการ โคลง หรือ ดีดสะบัดให้หายขาดได้นะครับ แต่ลดลงเท่านั้น ซึ่งจะลดลงมากแค่ใหน ขึ้นอยู่กับช่วงล่างที่ทำงานร่วมกันด้วย ส่วนเรื่องราคา เนื่องจากเป็นของสั่งนำเข้าจึงมีราคาเป็น 2 - 3 เท่า ของกันโคลงที่นิยมใส่กันอยู่ในเมืองไทยครับ **

*** ลดอาการท้ายบิด และหน้าลอยตอนออกตัว อันนี้หน้าจะเป็นผลพลอยได้ ปกติแล้วรถยกสูงเวลาออกตัวจะมีอาการ หน้ายกขึ้นมาก และถ้ารถมีกราเพิ่มแรงม้า แรงบิดมา เปิดรอบออก ท้ายจะบิดทำให้เราต้องเกรงมือที่พวงมาลัยใว้ไปอีกทาง หลังจากติดเจ้า Swar Bars Roll Control ตัวนี้เข้าไป ตอนออกตัวหน้าจะไม่มีการยกลอยเลยครับ และเปิดรอบออก รถก็ออกค่อนข้างตรง ไม่ต้องเกรงมือมากเหมือนก่อน (อันนี้ผมยทนยันว่าอาการที่ว่าหาย เนื่องจากได้มีโอกาส ดัน และดึงหาย กับรถตู้นิสัยไม่ดีครับ) ***

อ้างอิงช่วงล่างดั้งนี้ครับ
- โช๊ค OME ตัว Nitro Sport 4 ต้น หน้า-หลัง
- สปริงหน้า OME เบอร์นุ่ม ยก 40 มิล
- แหนบหลัง OME เบอร์นุ่ม ยก 50 มิล
- ปีกนกปรับองศา SPC
- Sway Bars Link กันโคลงหน้า Super PRO
- และที่ทำรีวิว Sway Bars Roll Control เหล็กกันโคลงหลัง Super PRO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03พ.ค.2017, 06:08:24 โดย iPramote »

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

ออฟไลน์ tom-chelsea

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: จ.บึงกาฬ
  • ชื่อเล่น: ต้อม NDC.1888
Re: Sway Bars Roll Control (เหล็กกันโคลงหลังแบบซ่อน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30เม.ย.2017, 07:05:49 »
 emo1 ติดตามครับน้า  emo15 ราคาด้วยก็ดีครับ emo10 emo10

ออฟไลน์ iceman33

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 12
Re: Sway Bars Roll Control (เหล็กกันโคลงหลังแบบซ่อน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30เม.ย.2017, 11:19:56 »
น่าสนใจ รอรายละเอียดครับ
Army pilot on board - bell 212 twin engine

ออฟไลน์ วุฒินันท์

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 3
  • จังหวัด: นครศรีฯ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02พ.ค.2017, 08:20:08 »
เยี่ยมคับ ขับดีขึ้นเยอะมั้ยคับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02พ.ค.2017, 13:25:24 »
* ก่อนอื่นผมต้องขอโทษน้าๆ ที่รอข้อมูลด้วยนะครับ เนื่องจากพักนี้ฝนตกบ่อยต้องเข้าสวนทั้งวันครับ *
** ผมได้เพิ่มรายละเอียดเรียบร้อยครับ

[ส่งให้น้าๆ ดูแลต่อครับ]กันชนหน้า Mu-X 2017|บรรได้ข้างไฟฟ้าอัตโนมัติ|กันโคลงหลัง SuperPRO|ปลายท่อ HKS Legamax|ผ้าครอบคันเกียร์ ตัวท็อป|ยาง BS AT697 ใส่ล้อเดิม >> https://www.newdmax-club.com/index.php/topic,62797.0.html

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03พ.ค.2017, 06:11:50 »
ผมเจอผลพลอยได้จากการติดเจ้า Sway Bars Roll Control หลังจากที่ได้ไป ดัน และดึงหาย กับรถตู้นิสัยไม่ดีมาเมื่อวานครับ คือลดอาการหน้าลอย และการบิดตัวของกระบะท้าย ผมลงรายละเอียดไว้ที่หน้าแรกนะครับ

ออฟไลน์ ตูดหมึก โคราช

• ตูดหมึก 1.9 ZP
  • ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 0
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: ต่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11พ.ค.2017, 06:51:44 »
ขออนุญาตเก็บข้อมูลคับพี่

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11พ.ค.2017, 16:00:00 »
ขออนุญาตเก็บข้อมูลคับพี่

ยินดีครับน้า

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
9 ตอบ
3635 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 07พ.ค.2012, 07:44:55
โดย VISA
10 ตอบ
6167 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 25พ.ค.2012, 15:31:18
โดย ตั้ม รามอินทรา
11 ตอบ
4974 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 11ก.ย.2012, 19:45:40
โดย Chanwut
2 ตอบ
1685 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 22พ.ย.2012, 17:28:42
โดย moocnoe
4 ตอบ
9112 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 25ม.ค.2023, 15:21:00
โดย Palm_Hot Dale