ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆ เรื่อง เสียงลำโพงเดิม ๆ ติดรถ เล่นเพลงที่ Base หนักๆ แล้วเสียงแตก  (อ่าน 1876 ครั้ง)

ออฟไลน์ newlineman NDC.1906

• วิ่งไปให้ไกล ไล่ตามความฝัน...
  • ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 15
  • จังหวัด: คลอง 4 ธัญบุรี ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: New
...ไม่ได้เข้า Club เสียหลายวัน หลังจากตั้งกระทู้เรื่อง ประตูรั้วบ้าน ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณน้า
ที่เข้ามา Comment แล้วให้กำลังใจกันล้นหลาม  emo35
...แต่สำหรับกระทู้นี้ มีเรื่องสอบถามครับ  ออกจะหงุดหงิดเล็กน้อย คือตามหัวข้อกระทู้เลยครับ
ผมออกรถมาได้ประมาณ 2 เดือนล่ะ  แรกๆ ก็ฟังเพลงทั่วๆไป แต่ช่วงสักประมาณ 1 เดือน
ที่ผ่านมา อยากลอง แนว Dance บ้าง แล้วก็มี Base หนักๆ จากการสังเกต มีลำโพงด้านซ้าย
มีเสียงดังแก๊ะๆ เหมือนลำโพงแตกเลยครับ แล้วก็จะเป็นแบบนี้ กับ เพลงที่เป็น Base หนักๆ
ก็เลยอยากสอบถาม น้าๆ น่ะครับ
1.น้าๆ ที่เพิ่งออกรถใหม่ เคย เจอปัญหากับเสียง แก๊ก ๆ เหมือนลำโพงแตก เวลาที่เป็นเพลง
 มี Base หนักๆ หรือไม่ครับ
2.กรณีที่ผมไปแจ้งศูนย์เกี่ยวกับปัญหานี้ เข้าจะเปลี่ยนลำโพง หรือว่าแก้ไข อะไรให้หรือไม่ครับ
3.ใจจริงกะว่า จะเข้าศูนย์ เลยเพื่อแจ้งปัญหา แต่ก็พอดี ใกล้ครบ 10,000 โลแรกล่ะ คงจะแจ้ง
ปัญหานี้กับศูนย์ ในวันที่เข้าศูนย์ ครับ หรือว่า  ผมว่าผมควรเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่เลย
ดีกว่า คือใจผมอยากแก้ให้จบ น่ะครับ  emo32
All new ISUZU D-MAX Hilander HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi Auto ขาวมุก

ออฟไลน์ ToRoz

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 29
  • จังหวัด: เชียงใหม่
น้าเปิดเสียงเบอร์อะไรครับ ถึงได้ยินเสียงเหมือนลำโพงแตก รถผมเคยเร่งไปถึงเบอร์20ก็ยังดีอยู่นะ (เพลงทั่วไป) แต่ยังไม่เคยลองกับเพลง dance bass หนักๆครับ
All new ISUZU D-MAX Hilander  2.5 VGS Z-Prestige

ออฟไลน์ nicha_chit

• NDC. Staff Team
  • ไมล์ 3001-4000
  • *
  • คะแนน Like 158
  • >>Chit NDC No.786 : Tel. O84-149 สาม 555<<
...ไม่ได้เข้า Club เสียหลายวัน หลังจากตั้งกระทู้เรื่อง ประตูรั้วบ้าน ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณน้า
ที่เข้ามา Comment แล้วให้กำลังใจกันล้นหลาม  emo35
...แต่สำหรับกระทู้นี้ มีเรื่องสอบถามครับ  ออกจะหงุดหงิดเล็กน้อย คือตามหัวข้อกระทู้เลยครับ
ผมออกรถมาได้ประมาณ 2 เดือนล่ะ  แรกๆ ก็ฟังเพลงทั่วๆไป แต่ช่วงสักประมาณ 1 เดือน
ที่ผ่านมา อยากลอง แนว Dance บ้าง แล้วก็มี Base หนักๆ จากการสังเกต มีลำโพงด้านซ้าย
มีเสียงดังแก๊ะๆ เหมือนลำโพงแตกเลยครับ แล้วก็จะเป็นแบบนี้ กับ เพลงที่เป็น Base หนักๆ
ก็เลยอยากสอบถาม น้าๆ น่ะครับ
1.น้าๆ ที่เพิ่งออกรถใหม่ เคย เจอปัญหากับเสียง แก๊ก ๆ เหมือนลำโพงแตก เวลาที่เป็นเพลง
 มี Base หนักๆ หรือไม่ครับ
2.กรณีที่ผมไปแจ้งศูนย์เกี่ยวกับปัญหานี้ เข้าจะเปลี่ยนลำโพง หรือว่าแก้ไข อะไรให้หรือไม่ครับ
3.ใจจริงกะว่า จะเข้าศูนย์ เลยเพื่อแจ้งปัญหา แต่ก็พอดี ใกล้ครบ 10,000 โลแรกล่ะ คงจะแจ้ง
ปัญหานี้กับศูนย์ ในวันที่เข้าศูนย์ ครับ หรือว่า  ผมว่าผมควรเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่เลย
ดีกว่า คือใจผมอยากแก้ให้จบ น่ะครับ  emo32

ของติดรถ  มันสามารถ ได้เท่านี้ จริงๆ ครับ น้า

คงไม่ต้องแจ้ง 0 ครับ เพราะ 0 ก้อ บอกเหมือนๆกันกะผม

ส่วนใหญ่ ถ้างบประมาณไม่เยอะก็ จะ อัพลำโพงเกรดดีขึ้นหน่อย พอช่วยได้ ครับ

> Chit NDC No.786 น้าชิต 084-149 3555 หาตัวได้ที่ ถนน เทพารักษ์ กม.19 บางปลา  บางพลี  สมุทรปราการ <

• วิ่งไปให้ไกล ไล่ตามความฝัน...
  • *
  • จังหวัด: คลอง 4 ธัญบุรี ปทุมธานี
>>>ขอบคุณน้า ToRoz,Chit  ที่มาไขความกระจ่างให้ครับ  คือใจจริงผม ก็รับได้ น่ะครับ กับชุด
ลำโพงที่ติดรถมา ถ้าเปรียบเทียบกับ Honda City ของ ผบ.ทบ. และ Camry ของ ญาติ เท่าที่ได้ลองเครื่อง
เสียงติดรถมาเหมือนกัน  ผมถือว่า ของ All New เราเสียงใช้ได้เลยทีเดียว ผมติดใจตรงแก๊ะ ๆ ที่เวลาเปิดเพลง
ที่เป็น แนว Base หนักๆ นี่ล่ะ  เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ  สำหรับลำโพงฝั่งขวา ด้านคนขับ ไม่แตกครับ...ก็เลยสงสัย
ครับ... ^_^
All new ISUZU D-MAX Hilander HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi Auto ขาวมุก

ออฟไลน์ SEKSAN047

• ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 490
  • น้าเสก E24OQP Tel. 081-926-6369 NDC.158
  • จังหวัด: โซนตะวันออก ระยอง...
  • ชื่อเล่น: ใครๆก็เรียกผมว่า น้าเสก...
ไม่เคยลองซักทีครับน้า... emo4

น้าเสก รับติดตั้งท่อแทนแคท(ยูเลส) ตระแกรงกันหิน-กรองแอร์ อุด+ฝัง EGR (U.3 U.4) โทร.081-926-6369 ...ฮิ

ออฟไลน์ hesuke

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 22
  • New D-max cab4 Z VGS @ CNX
เสียงที่เกิดอาจมาจากเสียงแผงประตูมันสั่นก็ได้นะคับน้า

ออฟไลน์ SCI

• 2.5 mt / HR VGS Z เงินอาร์กติก  2D
  • ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 64
  • NDC 1800
  • ชื่อเล่น: มิต
ของผมแผงประตูสั่น ถ้าดังมากๆขึ้นอีกเสียงไม่ค่อยเพราะครับ

ออฟไลน์ อั้ง²°™

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 164
  • ใช้ชีวิตเรียบๆง่ายๆ
ลองแด้มประตูดูครับ เสียงจะดีขึ้นอีกนิด

ดีชั่วอยู่ที่ ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ ทำตัว NDC.538

ออฟไลน์ [ นัทถั่วน้อย ]

• *
  • คะแนน Like 1
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: น้านัท

ออฟไลน์ maxzim

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 8
เบสหนักๆผมก็แตกครับ
รุ่น 2012 front Kenwood กับรุ่น2013 ที่เป็นFront ISUZU เสียงยังแตกต่างเลยครับผมว่าอยู่ที่เครื่องเล่นด้วยแหละครับ ลองไปนั่งฟังเปรียบเทียบดูแล้ว ตัวที่เป็น Kenwood เสียงดีกว่าเยอะเลยครับ ที่ทราบเพราะน้องที่รู้จักเขาใช้ตัวรุ่น2012 Kenwood ส่วนของผม Isuzu น้องเขามานั่งรถผมแล้วถามทำไมวิทยุพี่เสียงห่วยจังผมก็บอกเดิมๆไม่ได้ทำอะไรแบบนี้แหละมันสวนผมว่าของผมก็เดิมๆพี่แต่เสียงไม่ห่วยแบบของพี่นะ พอไปฟังล่ะก็จริงตามเขาว่า emo44

• *
>>>มาตามอ่านที่น้าๆ แนะนำและมาตั้ง สมมุติฐาน กัน ทำให้ผมนึกอะไรออกนิดหนึ่งครับ
จริงๆ แล้ว ผมน่าจะตั้งกระทู้ในหมวด ปัญหาการใช้งาน  ปัญหาจากการใช้งานจริงและวิธีแก้ไข  ( รบกวนน้า
Admin หรือ Staff ย้ายให้จะกราบพระคุณครับ  )
  ไม่ว่าอย่างไรเสีย ผมจะหาคำตอบ แล้วก็วิธีแก้ไข เผื่อว่าสามาชิกท่านอื่นเจอปัญหาจะได้มีแนวทางแก้ไขกัน
จริงๆ แล้วปัญหาของผมเนี่ย มันเป็นเรื่องเล็กน้อย  ก็คงจะแก้ได้ล่ะ  ตามที่น้าๆ หลายๆท่านตั้งสมมุติฐานกัน
เช่น
1.น้าToRoz น้าเปิดเสียงเบอร์อะไรครับ ถึงได้ยินเสียงเหมือนลำโพงแตก
 -มันจะเริ่มดังแก๊กๆ ที่ระดับ 3 ขีด ถึง 4 ขีด ครับน้า
2.น้า Chit อัพลำโพงเกรดดีขึ้นหน่อย พอช่วยได้
 -อยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับน้า  ช่วงนี้รอผล อนุมัติ จาก ผบ.ทบ. อยู่ครับ  emo35
3.น้า hesuke เสียงที่เกิดอาจมาจากเสียงแผงประตูมันสั่นก็ได้นะคับน้า
-น้า hesuke บอกจุดปัญหาได้ใกล้เคียงครับ มันกำกึ่งระหว่างประตูกับลำโพงเลยครับ
4.น้า SCI ของผมแผงประตูสั่น ถ้าดังมากๆขึ้นอีกเสียงไม่ค่อยเพราะครับ
-ประตูสั่นครับน้า SCI
5.น้าอั้ง ลองแด้มประตูดูครับ เสียงจะดีขึ้นอีกนิด
-รอผลการอนุมัติจาก ผบ.ทบ. ครับน้า อั้ง กะว่า ได้ลูกยุ เล็กน้อยจาก น้า Chit
ตั้งใจว่า จะเปลี่ยน ลำโพงยกชุด แล้วก็แดม ประตูด้วยครับ  emo4
6.น้า maxzim เบสหนักๆผมก็แตกครับ  emo36
-ได้สมาชิก เหมือนกับผมล่ะ  สำหรับ front Kenwood ข้างๆ บ้านใช้ Font นี้
เขาบอกว่า เวลาที่ขับรถไป ตกหลุม หรือ ปีน ลูกระนาด เล่นๆ เพลง อยู่ จะหยุดเฉยเลย แต่ก็เป็นบ้างครังน่ะครับ
แต่สำหรับ Front Isuzu ผมขับมา 2 เดือนกว่า ไม่ประสบปัญหาเหมือน Front Kenwood ครับน้า

...จริงๆ แล้ว จะบอกว่า ผมเองก็กำลังตั้งงบใว้ คงเปลี่ยน ยกชุด ครับ แต่ว่าคงจะเป็น
Front เดิม ISUZU ตอนนี้ก็ได้แต่ลองศึกษา ไปเรื่อยๆ ว่า จะต้องทำอะไรอย่างไรบ้าง
เช่น ลองแด้มประตูดูครับ <<< ตามที่อั้ง แนะนำ ผมเองสารภาพว่าแรกๆ ก็ไม่เข้าใจ ว่า แด้ม คืออะไร
ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจบ้างแล้ว
...แต่ที่ผมมาตั้งกระทู้ก็เผื่อว่า เมื่อเราเจอปัญหา แล้ว ก็มาหาแนวทางแก้ไข ถึงจะเป็นจุดเล็ก จุดน้อย ก็แก้ไขกันไป
เพื่อของที่เรารักครับ...ก็คนมันรัก All New Dmax นี่น่า.... ^_^  emo30

ออฟไลน์ YOTEWARIT

• ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 366
  • มิตรภาพไม่มีวันจาง NDC : 555
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ยศ

ออฟไลน์ Anukun : NDC.1704

• เพื่อครอบครัว ผมทำได้
  • ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 2
  • คันนี้ ผมให้พ่อกับแม่ครับ
  • จังหวัด: กำแพงเพชร
  • ชื่อเล่น: นุ

ออฟไลน์ YamYai NDC.1969

• "อย่าด่าผมเยอะ...ผมสำนึกผิดไม่ทัน"
  • ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 6
  • จังหวัด: ลำปาง ----กรุงเตพ
ของผมแผงประตูสั่น ถ้าดังมากๆขึ้นอีกเสียงไม่ค่อยเพราะครับ
เปิด 38-39 สั่น ตั่บตับตับ  emo40