ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ช่วง การรอรับรถ และการต่อรองกับ Sale และทริคของ Sale กรณีที่รถมาถึง  (อ่าน 6758 ครั้ง)

ออฟไลน์ newlineman NDC.1906

• วิ่งไปให้ไกล ไล่ตามความฝัน...
  • ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 15
  • จังหวัด: คลอง 4 ธัญบุรี ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: New
จากที่ผมได้ตั้งกระทู้สอบถามเรื่องต่างๆ จากพี่ๆ น้าๆ ใน Club แห่งนี้ 2-3 กระทู้ และเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเจอประสบการณ์นิดหน่อย 
 ก็เลยอย่าแชร์สำหรับท่านที่จะซื้อน้องนิว และจะได้รับมือกับ Sale ได้ครับ เหตุการณ์เกิดขึ้น เมื่อ วันศุกร์ที่ ผ่านมา
 ผมได้จอง  All new ISUZU D-MAX 4 Door 2.5 VGS Z- Prestige Navi A/T
ตั้งแต่เดือน มี.ค.56 ที่ผ่านมา และเมื่อวันศุกร์  Sale ได้โทรมาแจ้ง เรื่อง "พี่รถพี่มาแล้วน่ะครับ...พี่จะติดฟิมล์เท่าไหร่ 40/60หรือ 60/80"
ประเด็นก็เลยเกิดจากตรงนี้ ( ผมนัดรับรถ วันที่ 8 พ.ย. ที่จะถึงนี้ครับ ) ดูตามใบจองเพื่อประกอบ

Sale: พี่...เปลี่ยนจากยี่ห้อ Master เปลี่ยนมาเป็น 3M ดีกว่าไหมครับ แต่พี่ต้องเพิ่มตังค์น่ะครับ ผมลดให้จากยี่ห้อเดิม
                   พี่จ่ายเพิ่ม 1,500 น่ะครับ
ผม           : นึกในใจ เอาแล้วมึง  ที่แรกบอกแถม แต่ต้องจ่าย  แต่ด้วยความที่ผมไม่ค่อย เรื่องมากเท่าไหร่ แต่ก็ยอมตามนั้น
Sale : อีกเรื่องหนึ่ง พี่...วันที่ 9 พ.ย. ผมไม่อยู่ พี่รบกวน มาเครียร์เงินดาวร์ ก่อนน่ะครับ เดี๋ยวผมฝากน้องคนอื่น
                     พอมาถึงตรงนี้ซักรู้สึกเซ็งล่ะ จะอะไรนักหน่าเนี่ย
...เนื่องด้วยผมติดประชุมพอดีก็เลย โทรไปคุยกับ ผบ.ทบ. ให้โทรไปคุยเรื่องจะไม่ไปเครียร์เงินก่อนไปรับรถ เอาไปจ่ายวันรับรถ
หลังจากนั้น ผมได้คุยกับ ผบ.ทบ.หลังเลิกงาน จึงได้ข้อสรุปดังนี้
1.เรื่องเงินดาวน์
  ทาง Sale แจ้งว่าไม่อยู่วันเสาร์ต้องไปสัมมนา ที่ต่างจังหวัด จึงอยาก ให้มาเครียร์ก่อน แต่เนื่องจากผมต้องการจ่ายวันรับรถ
เท่านั้น ก็ต้องลางานเพื่อไปรับรถ ในกรณี ที่รถมีปัญหา จะได้เจอกันซึ่งๆ หน้า ถ้ามีปัญหา ก็คงจะยังไม่เซ็นต์รับรถ  ทาง Sale มันก็ยอมตามนี้
2.เรื่องฟิมล์ ที่แถม แต่พอจะเปลี่ยน ยี่ห้อ ต้องจ่ายเงินเพิ่ม
 ซึ่งตอนจองผมรับทราบแล้วว่าจะแถม ยี่ห้อ Master ให้ ซึ่งพอ Sale แจ้งว่าจะเปลี่ยนยี้ห้อไหม ผมก็เลยสนใจ
แต่เรื่องนี้ ต้องยกเครดิต ให้ ผบ.ทบ. ต่อรอง จนได้  3Mไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม
3.เรื่องกันสาดขอบประตูทั้ง 4 ด้าน
   ซึ่งครั้งแรกที่จอง Sale บอกว่าต้องซื้อเพิ่ม     แต่เรื่องนี้ ต้องยกเครดิต ให้ ผบ.ทบ. ต่อรอง ไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม Sale มันแจ้งแถมฟรีให้
 เช่นเดี่ยวกัน
4.เรื่องเบาะผ้า
 ผมได้เปลี่ยนจากเบาะผ้ามาเป็น เบาะหนังซึ่งต้องจ่ายเพิ่ม 12,000 บาท  ด้วยเรื่องนี้ล่ะ ที่ Sale แจ้งว่า ผมยอมแถมพิมล์ 3M กับ
กันสาด แต่พี่ต้องจ่ายเงินสดสำหรับ เบาะหนังน่ะครับ ผมถึงจะแถมให้ฟรี
5.เงินจอง
 Sale มันเพิ่งมาบอกว่า ผมได้โอนเงินจอง 5,000 คืนให้พี่ไปเมื่อวัน 2-3 วันที่แล้วน่ะครับ เวลาที่รับรถ พี่ก็จ่ายเต็มน่ะครับ
ผมนึกใจมันมีแบบนี้ด้วยเหรอ ยังงง อยู่สำหรับ case นี้  แต่เท่าที่ถามผู้รู้  เขาบอกว่า case นี้เนี่ย ที่ sale ทำเพราะว่า
เวลาได้ค่าคอมแล้วผู้ซื้อจ่ายเต็มจำนวนเงินดาวน์ ไม่หักเงินจอง จะได้ เรท ค่าคอม อีก เรท หนึ่ง อันนี้ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดน่ะครับ
6.สำหรับอื่นๆ ก็เป็นไปตามใบจอง
...จากที่ผมเล่ามา case เกิดเมื่อวันศุกร์ที่ผ่าน ผมเองไม่ได้โทษ ศูนย์ ที่ผมไปซื้อ น้องนิว  แต่จับจุดสังเกต ของ Sale ได้ว่า
Sale มันมีลูกเล่น ของมัน ค่อนข้างเยอะ แล้วก็ Sale แต่ล่ะคน เขาจะมี วงเงิน ในการเล่น กับลูกค้า  ถ้าแถมเยอะ เขาก็จะได้ค่า คอม น้อย
แต่ถ้าแถมให้น้อย เขาก็จะได้ ค่าคอมเยอะ  ผมเองก็ยังไม่ทราบว่า สิ่งที่ ผม และ ผบ.ทบ. ได้ต่อรองไป ได้คุ้มไหม แต่เท่าที่ทราบมา Isuzu ไม่ค่อยจะแถมเท่าไหร่นัก
ฝากแชร์ประสบการณ์ล่ะกันน่ะครับ   ถ้ารับรถ วันที่ 8 แล้วมีอะไรเพิ่มเติม จะมารายงานผลครับ... ^_^
All new ISUZU D-MAX Hilander HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi Auto ขาวมุก

ออฟไลน์ Neungd

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 83
  • จังหวัด: Sukothai, Thailand
  • ชื่อเล่น: 1
เจอเซลล์ดีๆ ผ่านฉลุยตั้งวันจองยันวันรับรถ

เจอเซลล์แย่ๆ ก็แย่หน่อยครับ ยิ่งโดยเฉพาะอย่างคนที่ไม่มีเวลาตามเรื่อง เวลาเจอเซลล์ตุกติก 
NDC. 1613 / Hilander 4 Door 2.5 A/T ZP ขาวมุก

ขายประกันภัยรถยนต์ทุกประเภท 1, 2, 2+, 3, 3+ มากกว่า 30 บริษัท
สอบถามโทร 081-491-1151
LINE : neungd

ออฟไลน์ ช่างดล

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 13
ทำไมนานจัง จองตั้งแต่ต้นปี ได้รถปลายปีเลยหรอ  emo23 emo23 emo23

ออฟไลน์ Catza

• รถผมไม่แรง นะครัช
  • *
  • คะแนน Like 19
  • รถถังฝั่งธน
  • จังหวัด: กทม. พระราม2
อ้างถึง
5.เงินจอง
 Sale มันเพิ่งมาบอกว่า ผมได้โอนเงินจอง 5,000 คืนให้พี่ไปเมื่อวัน 2-3 วันที่แล้วน่ะครับ เวลาที่รับรถ พี่ก็จ่ายเต็มน่ะครับ
ผมนึกใจมันมีแบบนี้ด้วยเหรอ ยังงง อยู่สำหรับ case นี้  แต่เท่าที่ถามผู้รู้  เขาบอกว่า case นี้เนี่ย ที่ sale ทำเพราะว่า
เวลาได้ค่าคอมแล้วผู้ซื้อจ่ายเต็มจำนวนเงินดาวน์ ไม่หักเงินจอง จะได้ เรท ค่าคอม อีก เรท หนึ่ง อันนี้ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดน่ะครับ

ของผมเซลล์ ไม่โอนคืนนะ เขาหักไปในเงินดาวน์เลย

เงินส่วนเดียวที่ได้โอนคือคือค่ามัดจำป้ายแดง ครับ

ส่วนเรื่องฟิล์ม ผมขอแนะนำเลย บานหน้าเต็ม อย่าได้ติด 60% เลยเชียว เพราะกลางคืนจะมืดมาก
ยิ่งขับต่างจังหวัด ยิ่งลำบากครับ เอาสัก 40% พอครับ....... ส่วนที่เหลือรอบคัน 80% ไปเลย.......
บริการรับส่ง นักเรียน นักศึกษา หญิง ทุกสถาบัน

ออฟไลน์ koksy

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 5
  • จุดอ่อนของฉันอยู่ที่หัวใจ
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Koksy > Ooat NDC.1695
ความคิดเห็นผมนะครับ ทำไมต้องห่วงของแถม ราคาไม่กี่พันบาทละครับ ดูคุณภาพรถดีกว่าว่ามีปัญหา อะไรหรือเปล่า   ถ้ามีปัญหาตรงนี้ ทางศูนย์จะรับผิดชอบหรือเปล่า เป็นผม จะ ถาม ประเด็นแบบนี้มากกว่าครับ ของแถม ก็ได้ไม่เกิน 3000 บาท ยังไงซะ คนรักรถ ก็ไม่ขับเดิมๆ อยู่แล้วหละ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ส่วนผม ไม่โอนคืนนะ หักจากราคาเเต็มไปเลย ยังไงได้รถมาแล้ว ขับขี่ปลอดภัยนะครับ
https://www.facebook.com/KoksyShopEct
กระเป๋าสตางค์สวย แวะได้นะครับ

• วิ่งไปให้ไกล ไล่ตามความฝัน...
  • *
  • จังหวัด: คลอง 4 ธัญบุรี ปทุมธานี
ช่างดล <<<  ขอตอบคำถามท่านพี่  ก่อนน่ะครับ  ที่ผมจองเดือน มี.ค 56 แล้วรับรถ เดือน พ.ย. 56 เป็นเพราะ ช่วงขณะนั้น
ผมได้ไปสอบถามทางศูนย์ Isuzu หลายๆ ศูนย์ พูดตรงกันคือ เนื่องจาก สีขาวมุก เป็นที่นิยม กว่าจะได้รับรถ ก็ 6-7 เดือน
ผมจึงบอกขอ รับรถ เดือน พ.ย.56 เลยล่ะกัน เพราะว่าผมไม่รีบใช้รถ แล้วก็จะได้ ดาวล์ ได้เยอะๆ หน่อย จะได้ผ่อนน้อยครับ
แต่ผ่านมาซักระยะ รู้สึกว่า ปัญหา เรื่อง ได้รับรถช้า น่าจะดีขึ้นแล้วครับ  เห็น ว่าได้รับรถ เร็วขึ้น

koksy <<< สำหรับท่านพี่  ผมเอง ขออธิบาย นิดหนึ่งครับ  ผมเองที่ตั้งกระทู้นี้ เพราะเห็นว่า ยังมีหลายท่านที่คิดจะจองรถ แล้วก็หลายท่าน
ไม่มีประสบการณ์ ในการซื้อรถใหม่ป้ายแดง ( รวมทั้งผมด้วย ) การที่ผมและ ผบ.ทบ. ของผมช่วยกันต่อรองของแถมและอื่นๆ
จริงๆ แล้ว ถึงมันจะเป็นแค่ เงิน 3,000 กว่าบาท แต่ในมุมมองของผม เงิน 3,000 ถ้ามันไม่สมควรเสียได้ ก็เป็นการดี
ผมจะได้นำเงินส่วนนั้น ไปซื้อ กุญแจ Lock เพิ่มเติม ป้องกันรถหาย  สำหรับที่แนะนำผมเรื่อง ควรถามเรื่อง สมรรถนะรถ ที่สมบูรณ์
ครบถ้วนพร้อมใช้งาน สิ่งนี้ผมไม่ได้ละเลยแน่ๆ เพราะ ว่าผมได้มีผู้รู้ 2 ท่านให้คำแนะนำ และไปรับรถกับผมด้วย  ซึ่งทั้ง 2 ท่านแนะนำด้วยซ้ำไม่ให้เอา
Isuzu แต่ด้วยผมชอบและฝั่งใจ สมัยอยู่บ้านนอกต่างจังหวัด คิดว่าวันหนึ่งถ้ามีกำลัง จะซื้อรถกระบะ Isuzu ให้ได้

...สำหรับจุดประสงค์ที่ผมตั้งกระทู้ ก็เพื่อแชร์ประสบการณ์ การต่อรอง รู้ทริก และเล่ย์เหลี่ยมของ Saleขายรถ การเจรจาต่อรองต่างๆ
จริงๆแล้ว ยังมีอีก 2-3 อย่าง ที่ผมต่อรองได้เพิ่ม แต่ถ้าคิดว่า ไม่มีประโยชน์ ก็ไม่ขอเล่าต่อล่ะกันน่ะครับ...ขอบคุณหลายๆท่าน
ที่เสียเวลามาอ่านครับ
All new ISUZU D-MAX Hilander HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi Auto ขาวมุก

ออฟไลน์ khanclub

• ** รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน **
  • ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 43
  • " Spirit of Mueang samut "
  • จังหวัด: Samutsakon
  • ชื่อเล่น: น้าเก๋ : NDC 2113
เป็นประโยชนมากครับ : .....ตอนผมตัดสินใจซื้อรถกับเซล์ท่านหนึ่งผ่านดีเลอร์ ISUZU  เซล์ท่านหนึ่งเค้าแจกแจงรายละเอียด ตรงไปตรงมา ดีครับ ทั้งเรื่องราคาตัวรถ ของแต่ง ประกัน ฯลฯ

...อะไรที่เค้าแถมได้เค้าจัดให้เต็มจริงๆ ครับ ยอมรับว่าไม่มากครับ(กันสาด กับ ล็อกเทค) ..ผมเองก็ไม่ได้ซีเรียดเรื่องของแถม เท่าไร ครับ ผมขอเฉพาะที่จำเป็น ครับ เช่น ผ้าคลุม(ราคาไม่แพง สามารถหาซื้อได้....แต่ขอเพื่อดูน้ำใจเซล์ ครับ ซืึ่งก็ไม่ผิดหวังครับ ) ส่วนลดโปรฯ อื่นๆ ผมขอเปลี่ยนเป็น กรุล้อ และ พรมไวนิล ครับ ผมเองก็พอจะมองเห็นส่วนต่างอยู่บ้าง แต่ผมยินดีให้เซล์ใช้เป็นค่าดำเนินการเรื่องรถ ครับ  ซึ่งเซล์ท่านนี้ ทำได้ดีครับ ....ติดตามให้ตลอด (ผมเข้าใจครับ ผมก็เป็นลูกจ้าง เหมือนกัน คิดว่าการซื้อใจกัน สำคัญกว่า ครับ )

ก่อนรับรถ ตามฤกษ์ ออกรถจากศูนย์ ผมจัดการเคลียร์เงินดาว์นและ ค่าอื่นๆ พร้อมตรวจสอบเอกสารอย่างครบถ้วน 1 วัน ครับ  วันรับรถ ผมเซนต์เอกสาร และขับรถออกตามฤกษ์ ได้อย่างสบายใจเลยครับ ...........

* ปล. ผมออกรถจาก ดีเลอร์ ย่านพระราม2 ครับ ....
..ไม่ถึงขีดสุด อย่าหยุด ค้นหา...
" Spirit of Mueang samut "

ออฟไลน์ ช่างดล

• *
  • คะแนน Like 13
อ้อ เป็นเช่นนี้นี่เอง emo10
 เพราะผมก้อเพิ่ง ไปจองมา เซลล์ บอกเดือนเดียว ได้รถ ไม่น่าเกิน อ่ะครับ emo63
ตอนแรกก้อ จะ4D ขาวมุก นี่เหละ  มันสวยมากๆ emo25 emo25
 สุดท้าย เอาที่พอเพียง emo17ตามความสามารถ เลยจัดแคป Hi 2.5 VGS dvd  emo4 emo4

• *
khanclub<<< ขอบคุณท่านพี่ ที่ให้กำลังใจครับ  จริงๆ ก็อย่างที่ท่านพี่บอกนั้นล่ะครับ Sale ดีดูแลเรา
            เหมือนที่ดูแล ท่านพี่  khanclub ผมก็คงโชคดีน่ะครับ  แต่นี้ต้องให้ต่อรองจนปากเปียก ปากแฉ่ะ ถึงจะได้
ล่าสุดที่น้องมันทำให้เพิ่มก็ ปลดล๊อก DVD ปกติน้อง Sale มันบอกต้องเสียตังค์ ผมให้พี่ฟรีล่ะกัน ปลดล๊อคให้ ( ก็เพิ่งจะมาทราบเรื่องนี้ใน Club นี้ล่ะว่ามันล๊อคใว้ ) 

ออฟไลน์ jaae15

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1
สวัสดีค่ะ พอดีเปนเซลลเหมือนกัน ไม่เข้าใจว่าทำไมจ่ายค่าอุปกรณ์แล้วถึงต้องเพิ่มเงินอีกเพราะตอนนี้แถมบานหน้าเต็มหัยแล้ว ส่วนเรื่องโอนเงินจองคืนลุกค้าแล้วหัยมาจ่ายเต็มวันรับรถ คงแล้วแต่ศูนย์มั้งคะ แต่โดยทั่วไปแล้วจะหักจากเงินดาวน์เพราะเงินจองนั้นเราต้องส่งเข้าทางบริษัท ส่วนกันสาดนั้นเราก้อแถมหัย
อันนี้ขอออกความคิดเห็นเพราะเราเปนเซลลเหมือนกันค่ะ
ยังไงก้อแล้วแต่ โปรดอย่าเหมารวมหมดว่าเซลลจะไม่ดีทุกคนนะค้าา

ออฟไลน์ Armata

• *
  • คะแนน Like 10
  • ลูกชายผมเอง
  • จังหวัด: หาดใหญ่,
  • ชื่อเล่น: อาร์ม,4D 2.5 AT Z/P
จะบอกว่า ตอนไปซื้อ อีซูซุ sale มันมองตั้งแต่หัวจรดเท้าเลย พอดีผมใส่ชุดโครตบ้านไปด้วย(ไปเดินพารากอนแต่งดีกว่านี้หน่อย sale BMW เขายังยกมือไหว้เลย) ต้องทำใจครับกับSale อีซุซุ (แต่ที่ผมไปดูผมไปดูศูนย์แถวอยุธยานะ ไม่ใช่ที่หาดใหญ่)

ออฟไลน์ l3el1eve

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
 emo4 ขอให้เจอเซลล ดีดีๆ ด้วยเถอะเพี้ยงงงงงง

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
41 ตอบ
7740 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 13พ.ค.2012, 21:43:42
โดย Gstarraw
6 ตอบ
1128 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 16ก.ย.2012, 11:49:12
โดย ninja noi
7 ตอบ
1703 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 22ต.ค.2012, 18:31:50
โดย nemg621
4 ตอบ
1262 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 04ธ.ค.2012, 06:11:30
โดย dream2122
2 ตอบ
1120 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 12ก.พ.2013, 12:48:17
โดย ตุ๊