ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จัก Crash Cushion ตัวช่วยให้คุณรอดตายยามเกิดอุบัติเหตุ  (อ่าน 1256 ครั้ง)

ninja noi

• บุคคลทั่วไป
ข้อมูลทั่วไป
                กลายเป็นกระแสสังคมที่พุดถึงกันในวงกว้างในช่วงหลายสัปดาห์ที่ผ่านมา สำหรับกรณีอุบัติเหตุรถตกทางด่วน โดยเฉพาะ กรณีของน้องมายด์ ที่เสียบแยกตัววายร่วมหล่นมาสู่แยกรัชวิภา ที่แม้จะยังมีอีกหลายกรณีที่เราอาจจะไม่ได้กล่าวถึง แต่คำหนึ่งที่โผล่เข้ามาในวงการวิชาการการจราจร และเป็นวีธีป้องกันที่เริ่มดำเนินการแล้ว  ในหลากจุดเสี่ยงภัย ทั่วกรุงเทพ

คำว่า  Crash Cushion อาจจะเป็น เรื่องใหม่สำหรับคนทั่วๆไป โดยเฉพาะ คนใช้รถใช้ถนน ยิ่งกับ บ้านเราเองที่นี่คือการเริ่มต้นที่ดี ในการปรับปรุงในเรื่องความเสี่ยงจากการจราจรในจุดต่างๆ โดยเฉพาะทางร่วมทางแยก แต่สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นในประเทศไทยนี้กลับมีมานานแล้วในต่างประเทศ

สิ่งที่เรียกว่า  Crash Cushion  หรือนักวิชาการบางคนอาจจะเรียกว่า Impact Attenuator นี้เป็นแนวทางในการจัดสร้างอุปกรณ์ทางด้านความปลอดภัย โดยเน้นหนักในการให้ผู้ขับขี่สังเกตจุดอันตราย รวมถึงยังเป็นสิ่งทีช่วยในการลดความเสียหายและดูดซับแรงกระแทกที่เกิดจากอุบัติเหตุ ทำให้ช่วยลดความเสียหายต่อทางและรถยนต์ รวมถึง ป้องกันเหตุอื่นๆที่เกิดจากอุบัติเหตุได้อีกด้วย

อุปกรณ์ที่เรียกว่า  Crash cushion ไม่ได้มีเพียงประเภทเดียว แต่มีมากมายหลายแบบ โดยเฉพาะที่สหรัฐอเมริกา นิยมใช้ถังน้ำมันแบบ 200 ลิตร มาบรรจุทราบหรือน้ำ ที่เรียกว่า  Fitch Barrier  ซึ่งง่ายและสะดวก ที่สำคัญยังช่วยลดอุบัติเหตุได้จริง

Crash Cushion แบบ Fitch Barrier นี้ แนะนำ โดย นักแข่ง John   Fitch ที่ค้นพบว่า ถังน้ำมันบรรจุทรายหรือน้ำ ช่วยในการป้องกันเต็นท์เขาจากการถูกยิงในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2

ปัจจุบัน  Fitch Barrier  นี้ถูกจัดวางในหลากจุดการจราจรสำคัญทั่วทางด่วนในอเมริกา และมันมีความสามารถสูงในการลดความเร็วของยานพาหนะในยามที่เกิดอุบัติเหตุ โดยมันจะสามารถหยุดยานหานะอย่างนิ่มนวลมากกว่า ที่รถจะชนเข้ากับวัตถุอย่างเช่นกำแพงคอนกรีต

ในอเมริกา Crash Cushion แบบ Fitch Barrier  นี้ได้รับความนิยมมากตั้งแต่ปี 1960 และมีความเชื่อว่าเจ้าถังน้ำหรือถังทรายง่ายๆ และมีราคาถูก  ช่วยชีวิตคนอเมริกันมาแล้วกว่า 17,000 ชีวิต เลยทีเดียว

แม้ในไทยนี่อาจจะเป็นเรื่องใหม่สำหรับคนไทย กับอุปกรณ์ป้องกันยามเกิดอุบัติเหตุ  แต่สิ่งที่สำคัญก็ต้องไม่ลืมว่า เราควรขับขี่อย่างไม่ปฏิบัติและปฏิบัติตามกฎจราจรจะเป็นหนทางที่ป้องกันได้ดีที่สุด ในการลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ jution

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 24
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ตี๋
ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้ในเมืองไทย ใช้ไม่ได้ผลหรอกครับ
อยู่เมืองไทย มีคนขับไปชนเสียหาย
มันก็จะอยู่อย่างนั้น จนกว่ามันจะมากีดขวางการจราจร หรือไม่ก้มีอุบัตเหตุมาซ้ำมัน
ดูจากบนถนนที่เราขับรถกันอยู่ก็ได้ ไฟจราจรแถวบ้านผมเสียมาเป็น 10 ปี จนวันนี้ยังไม่ได้ซ่อมเลย

อีกอย่างเค้าจาเอางบที่ไหนมาซ่อมบำรุงพวกนี้
 emo61 emo61 emo61 emo61 emo61 emo61 emo61

ออฟไลน์ KIMCHONMIN

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 20
  • รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง
ก็ดีนะครับ น่าจะมีมาตั้งนานแล้วนะ

ออฟไลน์ Jackouam

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 17
  • มันจะดีนะ
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
ผมว่าถังพลาสติกขนาดใหญ่ใส่น้ำก็น่าจะโอเคระดับหนึ่งนะครับ emo36 emo36
NDC.598      HR 4D 2.5 VGS Z-Prestige i-GENii A/T MEXICAN SILVER

ออฟไลน์ MooTou

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 49
  • NDC.562
 emo1 emo1 emo1 emo1 emo1 ใหม่จิงๆครับ
Hi-4Dr Z-Prestige 3.0M/T ขาวมุก

ออฟไลน์ เช็งจิต

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 3
น่าจะมีได้ตั้งนานแล้วน่ะว่าไหม emo10
เช็งจิต  NDC.879

ออฟไลน์ nemg621

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 62
ขอบคุรความรู้ดีๆๆครับ

ออฟไลน์ Chanwut

• ไมล์ 8001-9000
  • *
  • คะแนน Like 187
  • NDC.1015...V-CROSS 4D 3.0 AT
  • จังหวัด: ...ระยอง...
  • ชื่อเล่น: ...น้าหนุ่ม...
...น่าจะมีตั้งนานแล้ว...ครับ...
...ALL NEW ISUZU DMAX 4D V-CROSS 3.0 VGS Z-PRESTIGE NAVI AT...2012

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
2 ตอบ
1912 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 21ก.พ.2012, 07:19:03
โดย ToRae