ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับตอนขึ้นทางวนที่ห้างรถเกียร์ธรรมดา  (อ่าน 1945 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoframintra

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 2
  • NDC.475
เวลาเข้าเกียร์เลี้ยงครัชแล้วรถชอบไหลถอยหลังลงมาอ่าครับ ทางมันชัน คันอื่นเค้าขึ้นกันได้ พอผมลองขึ้นไป แทบแย่รถไหลกระจาย เคยขับแต่มอเตอร์ไซด์ครับ เจอเคสนี้เล่นเอาขาสั่นเลย  emo4 emo4 emo4

ออฟไลน์ tero

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 1
เร่งคันเร่งบ้างตามความชันแล้วเลี้ยงครัชช่วยบ้าง ฝึกบ่อยๆครับเดี๋ยวก็เก่งเอง

ออฟไลน์ PICK_NDC.366

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
  • NDC.366
เร่งคันเร่งบ้างตามความชันแล้วเลี้ยงครัชช่วยบ้าง ฝึกบ่อยๆครับเดี๋ยวก็เก่งเอง
+1 ครับ
ถ้าเป็นห้างในกรุงเทพส่วนใหญ่นะครับ(ขึ้นได้ทีละ2เลน)แนะนำให้ขับชิดเลนซ้ายของทางขึ้นจะมีความชันน้อยกว่าเลนด้านขวาครับ และหากต้องจอดอยู่ระหว่างทางขึ้นน้าอาจจะใช้เบรคมือช่วยเพื่อป้องกันรถไหลครับสำหรับมือใหม่ แล้วทำตามที่น้า tero บอกได้เลยครับ 
NDC.366 HR 2.5 VGS Z DVD เงินอาร์กติก

ออฟไลน์ Omiron

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 33
กร ก็ยังไม่กล้าไปขับที่มันมีเนินเลยค่ะ

จะไปไหนที  วางแผนเส้นทางน่าดูเลย   emo10

ออฟไลน์ thinthai28

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 27
  • แต๊บ NDC.408 ไมรู้สวยไม่สวย แต่ฉันรู้อย่างเดียวรักเธอหมดใจ
ผมโชคดีนะเนี่ยจองAT ไว้ไม่งั้นมีถอดหลังชนคันหลังกันบ้างละ  emo10 emo10 emo10
NDC.408 ได้รับสักที รักแรกพบครั้งที่สอง  emo36 emo36
สถานะ : มาแล้ว น้อง Snow White CAB 4 Hi-Lander 2.5 VGS Z-Prestige Navi ขาวมุก จอง 19/04/2555 รับ 8/10/2555

ออฟไลน์ aoframintra

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 2
  • NDC.475
วันนี้ไปเดอะมอล์บางกะปิมา รถเยอะมาก ออกตัวทีไีีรต้องมีไหลถอยหลังทุกที จนคันหลังไม่กล้าเค้าไกล้เลย คงไม่เอาน้องนิวไปแล้วครับรอฝึกฝนอย่างหนักก่อน คงต้องขร่มอเตอร์ไซด์อย่างเดิมไปก่อน  emo2 emo2 emo2

ออฟไลน์ Panak_K

• ไมล์ 6001-7000
  • *
  • คะแนน Like 251
  • อายุเป็นเพียงตัวเลข ถ้าไม่ตายก็หาใหม่ได้
ทุกคนเคยผ่านการเป็นมือใหม่มาก่อนครับ ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวเก่งเองละครับ  emo33
สถานะ : Hi-Lander 4D 3.0 VGS Z-Prestige M/T เงินอาร์กติก

ออฟไลน์ ppounk NDC

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 27
  • NDC.441 รับมาแล้วครับ 27 / 09 / 12
  • จังหวัด: pattani
  • ชื่อเล่น: nan
ผมชอบครับ ขับแบบมีเนิน(ถนน)

4 เดือน 20 วัน กับการรอ HR 2.5 VGS Z DVD 4DR M/T BLACK

ออฟไลน์ น้าเดฟ ECU SHOP & Dfast

• ไมล์ 4001-5000
  • *
  • คะแนน Like 211
  • V-CROSS 4D ZP AT BLACK NDC.525
รถใหม่ๆครัชจะสูงครับสูงหมายความว่าต้องปล่อยครัชเยอะกว่ารถจะออกตัวยิ่งถ้าเป็นมือใหม่หรือรถใหม่ที่เจ้าของรถยังไม่ชินกับรถแล้วล่ะก็ยิ่งต้องใช้เวลาในการปรับตัวพอสมควร

ที่นี้เป็นข้อแนะนำนะครับสำหรับการออกตัวบนทางลาดชัน
สำหรับท่านที่ยังไม่คุ้นเคยกับรถหรือยังไม่คล่องในการออก
ตัวทางลาดชันลองทำตามคำแนะนำของผมดูนะครับ
1.ในขณะที่รถหยุดนิ่งบนทางลาดชันแล้วต้องการออกตัวให้
ดึงเบรคมือไว้(แต่น้าน้าบางคนอาจจะไม่มั่นใจว่าเบรคมือเอาอยู่ให้ทำแบบนี้ครับดึงเบรคมือแล้วค่อยๆปล่อยเบรคเท้าถ้ารถยังไหลถอยหลังให้ดึงเบรคมือขึ้นอีกสักแกร๊กสองแกร๊กจนมั่นใจว่าไม่ไหล)
2.ตอนออกตัวให้เหยียบครัชใส่เกียร์แล้วให้นำมือซ้ายมาจับคันเบรคมือไว้แล้วค่อยๆปล่อยครัชแตะคันเร่งช่วยเล็กน้อยพอรู้สึกว่ารถเริ่มขยับให้ค่อยๆปลดเบรคมือลงเพียงเท่านี้รถก็จะไม่ไหลครับ

ค่อยๆฝึกครับจนเกิดความเคยชินแล้วจะคล่องเองไม่ต้องรีบร้อนหรือลนลานใช้สติอย่าไปกังวนกับเสียงแตรคันหลังทำตามขั้นตอนเดี๋ยวก็จะคล่องเองครับ

น้าๆท่านใดมีวิธีอื่นแชร์กันได้ครับ emo64
อุดEGRทุกรุ่น+กล่องECU shop+ตัวแทนท่อยูเลส+วัดบูส+ท่ออินเตอร์+กรองแอร์ตะแกรงกันแมลง+ประดับยนต์Isuzu
มีนบุรีหนองจอกสุวินทวงศ์รามอินทราสุขาฯ1,2,3บางนาสมุทรปราการ,บริการนอกสถานที่
เบอร์โทร0890933353
Click เลยครับ
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,23638.0.html

ออฟไลน์ jayjay NDC.392

• *
  • คะแนน Like 32
  • ตายเพื่อชาติคนจะบูชา ดีกว่าตายเหมือนหมาไร้คำชม
  • จังหวัด: สัตหีบ - ศรีราชา - เมืองชล - นราธิวาส
  • ชื่อเล่น: เจ ครับ
รถใหม่ๆครัชจะสูงครับสูงหมายความว่าต้องปล่อยครัชเยอะกว่ารถจะออกตัวยิ่งถ้าเป็นมือใหม่หรือรถใหม่ที่เจ้าของรถยังไม่ชินกับรถแล้วล่ะก็ยิ่งต้องใช้เวลาในการปรับตัวพอสมควร

ที่นี้เป็นข้อแนะนำนะครับสำหรับการออกตัวบนทางลาดชัน
สำหรับท่านที่ยังไม่คุ้นเคยกับรถหรือยังไม่คล่องในการออก
ตัวทางลาดชันลองทำตามคำแนะนำของผมดูนะครับ
1.ในขณะที่รถหยุดนิ่งบนทางลาดชันแล้วต้องการออกตัวให้
ดึงเบรคมือไว้(แต่น้าน้าบางคนอาจจะไม่มั่นใจว่าเบรคมือเอาอยู่ให้ทำแบบนี้ครับดึงเบรคมือแล้วค่อยๆปล่อยเบรคเท้าถ้ารถยังไหลถอยหลังให้ดึงเบรคมือขึ้นอีกสักแกร๊กสองแกร๊กจนมั่นใจว่าไม่ไหล)
2.ตอนออกตัวให้เหยียบครัชใส่เกียร์แล้วให้นำมือซ้ายมาจับคันเบรคมือไว้แล้วค่อยๆปล่อยครัชแตะคันเร่งช่วยเล็กน้อยพอรู้สึกว่ารถเริ่มขยับให้ค่อยๆปลดเบรคมือลงเพียงเท่านี้รถก็จะไม่ไหลครับ

ค่อยๆฝึกครับจนเกิดความเคยชินแล้วจะคล่องเองไม่ต้องรีบร้อนหรือลนลานใช้สติอย่าไปกังวนกับเสียงแตรคันหลังทำตามขั้นตอนเดี๋ยวก็จะคล่องเองครับ

น้าๆท่านใดมีวิธีอื่นแชร์กันได้ครับ emo64

ตามน้าว่ามาเลยครับ  emo64
เน้นนิดนึงว่าต้องฝึกฝนบ่อย ๆ จนเกิดความชำนาญ เสริมอีกนิดลองหาพื้นที่ฝึกปล่อยครัชแบบไม่ต้องเหยียบคันเร่ง หาจังหวะจับตัวของคลัช (จุกสังเกตุรอบเครื่องจะต่ำลงมานิดนึง รถจะมีแรงดึง แล้วค่อย ๆ เหยียบคันเร่ง ฝึกบ่อย ๆ จนรู้จังหวะของคลัช) ขอให้ปลอดภัยในการขับขี่ครับ

ปล.เมื่อก่อนผมก็ทำไม่เป็น ตอนนี้ทำได้แล้วครับ  emo4
คิดบวก ชีวิตก็บวก ... ขอบคุณครับ
แหล่งพักพิง เมืองชลบุรี, สัตหีบ, นราธิวาส
ที่ทำงาน สัตหีบ - นราธิวาส
Hr 2.5 Z Ddi [Cab] เจ้าหมูทองของผม
NDC.392

ออฟไลน์ Desnoot

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 1
เบรคมือช่วยคุณได้ ดึงเบรคมือไว้แล้วเวลาขึ้นค่อยๆปล่อยเบรคมือแล้วเหยียบคันเร่ง

ออฟไลน์ bamboomu

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 5
ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับทำความคุ้นเคยกับรถให้มากๆเเละคอลโทลคันเร่งกับครัชให้สัมพันธ์กันใช้บ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญครับ

ออฟไลน์ pakorn294

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 14
ไม่ยาก ......ต้องฝึกให้ชำนาญครับ

ออฟไลน์ yai6000

• *
  • คะแนน Like 157
  • ไม่ว่าอย่างไร ยังจะก้าวไป แม้ไม่เจอสักอย่าง

ครั้งแรกคงจะเหมือนกันนะครับ ความชำนาญยังไม่มี
ฝึกให้บ่อยๆ เดี๋ยวชินเองนะครับ

emo1 emo1 emo1

Yai6000 Auto Service.  Tel. 083-846-3089  หมู่บ้านพฤกษาบี คลองสาม คลองหลวง ปทุมธานี
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง และของเหลวทุกอย่าง ตรวจเช็คระยะ ซ่อมบำรุงตามวงรอบ เปิดทุกวัน 6.00 - 22.00 น.
https://www.facebook.com/yai6000autoservice  GPS: N14 02.408 E100 40.330