ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ตัว 1.9 เกียร์ออโต้ ตอนปลดเกียร์ จาก P ไป R มีเสียงดัง  (อ่าน 6974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thawatchai Sangkapinyo

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 0
รบกวนพี่ๆในคลับ isuzu ผมเพิ่งถอย isuzu 1.9 ตัวเกียร์ AUTO แล้วเกิดข้อสงสัยในตอนที่สตาร์ทเครื่องใหม่ปลดเกียร์จาก P ไป R แล้วมีอาการเกียร์แข็งๆ จากนั้นก็มีเสียงดัง อาการนี้เป็นไม่บ่อย ไม่รู้ว่าปกติหรือป่าว แล้วจะมีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างครับ (ปล.เหยียบเบรกสุดทุกครั้งทั้งตอนจอดและสตาร์ท)

ออฟไลน์ titapon

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 19
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Fame
ปกติครับ ของผมก็เป็น อยู่ที่พื้นที่การจอดด้วยครับตอนเรา จอดใส่เกียร์ P รถไหลมากน้อยแค่ไหน ถ้าดึงเบรคมือก่อน เกียร์ P มันก็จะไม่รั้งมาก ทำให้เวลาสตาร์ทรถแล้วโยกมาเกียร์ R จะง่ายขึ้นไม่มีเสียงดัง กึก เกียร์ 6 สปีดลูกนี้ทำมาได้ลื่นกว่า 5 สปีดตัวก่อนบลูเพาเวอร์อีกนะครับ
NDC 2073

ออฟไลน์ tidmark

• *
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: d
ทำอย่างนี้ครับ หากจอดพื้นลาดเอียง ดึงเบรกมือ ให้สุด เลื่อนเกียเป็นว่าง ปล่อยเบรกที่เท้าหน่อยนึง แล้วค่อย เลื่อนไป p แล้วถึงจะดับเครื่องปกติ จะลองเลื่อน เกียเล่นก็ได้ จะลื่น ไม่ติด

ออฟไลน์ Thawatchai Sangkapinyo

• *
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้กำลังทดลองวิธีที่พี่    tidmark  แนะนำมาครับ  ใน 7 วันนี้มีเข้าเกียร์ยากอยู่ครั้งเดียวเองครับแต่ที่เสียวๆอยู่คือครั้งเดียวที่เกิดเสียงยังดังอยู่ครับ มันจะดัง ปั๊ก แล้วมีอาการสะท้านแบบจับความรู้สึกได้ ไม่ใช่เสียงดังแกร๊กนะครับ (การจอดรถผมจอดพื้นราบตลอดครับ)

ออฟไลน์ tidmark

• *
  • คะแนน Like 2
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: d
ครับ เดิมผมก็เคยเป็น ข้อสำคัญ พอดึงเบรคมือ แล้วปล่อยเบรคที่เท้าให้รถมันคืนตัวก่อนครับ ก่อนเข้า  P  มันไม่เหมือนรถเก็ง รถเก็งปล่อยเบรคแทบไม่คืนตัว

ออฟไลน์ tsa2510

• *
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: doctor
ของผม auto 3.0 6speed ตอนจอดพื้นเรียบเหยียบเบรคเปลี่ยนเกียร์จาก d มา n แล้วดึงเบรคมือจนสุดปล่อยเบรคเท้าให้รถขยับแล้วเปลี่ยนเกียร์ไป p ดับเครื่องแต่พอสตาร์ทจะใช้งานก็เป็นเหมือนเดิมตลอดคือเปลี่ยนเกียร์จาก p ยากต้องใช้แรงดึงมากคันก่อนเป็นโตโยต้าวีโก้ไม่มีอาการนี้ เดี๋ยวลองดับเครื่องแล้วเปลี่ยนเกียร์ครับ ท่านใดพอจะมีวิธี ดีๆช่วยบอกด้วยครับ emo3

ออฟไลน์ pepsil

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 18
ทำอย่างนี้ครับ หากจอดพื้นลาดเอียง ดึงเบรกมือ ให้สุด เลื่อนเกียเป็นว่าง ปล่อยเบรกที่เท้าหน่อยนึง แล้วค่อย เลื่อนไป p แล้วถึงจะดับเครื่องปกติ จะลองเลื่อน เกียเล่นก็ได้ จะลื่น ไม่ติด

ผมทำแบบนี้ทุกครั้งที่จอด บางครั้งก็มีแข็งบ้างแต่ไม่บ่อยเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Ekkachai Jamniyom

• *
ของผม auto 3.0 6speed ตอนจอดพื้นเรียบเหยียบเบรคเปลี่ยนเกียร์จาก d มา n แล้วดึงเบรคมือจนสุดปล่อยเบรคเท้าให้รถขยับแล้วเปลี่ยนเกียร์ไป p ดับเครื่องแต่พอสตาร์ทจะใช้งานก็เป็นเหมือนเดิมตลอดคือเปลี่ยนเกียร์จาก p ยากต้องใช้แรงดึงมากคันก่อนเป็นโตโยต้าวีโก้ไม่มีอาการนี้ เดี๋ยวลองดับเครื่องแล้วเปลี่ยนเกียร์ครับ ท่านใดพอจะมีวิธี ดีๆช่วยบอกด้วยครับ emo3

ลองแบบนี้ครับ D > เหยียบเบรค > N > ปล่อยเบรค (รถจะขยับนิดหน่อย) > เหยียบเบรค > ดึงเบรคมือ (ยังเหยียบเบรคค้างไว้) > P > ปล่อยเบรค