ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีลดความกลัวในการขับรถครั้งแรกบ้างครับ  (อ่าน 5996 ครั้ง)

ออฟไลน์ JoeyZaza

• ไมล์ 601-1000
  • *
  • คะแนน Like 23
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ต้น
เคี้ยวเมนทอสครับน้า emo36

ออฟไลน์ Neung30

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 8
ขับบ่อยๆและระหว่างขับต้องมีความมั่นใจพยายามตัดความกังวลต่อสิ่งรอบด้านเนื่องจากผู้ที่ขับใหม่ๆ
มักเป็นกังวลว่า...จะขวาง,จะช้าและอื่นๆสารพัดเพียงขอให้ขับอยู่ในช่องทางที่ถูกต้อง..เว้นระยะห่างให้พอดี...
มั่นใจและไม่ประมาทครับ
เป็นคำแนะนำที่ดีครับ..โดยเฉพาะพยายามขับบ่อยๆ ยิ่งขับมากยิ่งชำนาญ  emo34 emo34

+1 ครับ ขับบ่อยๆ คอยจับจังหวะของรถให้ชิน ไม่นานก็มั่นใจในการขับครับ

ออฟไลน์ DmaxJosh

• กำลังสะสมไมล์
  • *
  • คะแนน Like 5
ฟังเพลง Metal Rockๆ 8iy[  emo10

ออฟไลน์ บอล นวนคร

• *
  • คะแนน Like 6
ไม่ประมาทและมีสติครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Panak_K

• ไมล์ 6001-7000
  • *
  • คะแนน Like 251
  • อายุเป็นเพียงตัวเลข ถ้าไม่ตายก็หาใหม่ได้
ขับบ่อยๆและระหว่างขับต้องมีความมั่นใจพยายามตัดความกังวลต่อสิ่งรอบด้านเนื่องจากผู้ที่ขับใหม่ๆ
มักเป็นกังวลว่า...จะขวาง,จะช้าและอื่นๆสารพัดเพียงขอให้ขับอยู่ในช่องทางที่ถูกต้อง..เว้นระยะห่างให้พอดี...
มั่นใจและไม่ประมาทครับ
เป็นคำแนะนำที่ดีครับ..โดยเฉพาะพยายามขับบ่อยๆ ยิ่งขับมากยิ่งชำนาญ  emo34 emo34

+1 ครับ ขับบ่อยๆ คอยจับจังหวะของรถให้ชิน ไม่นานก็มั่นใจในการขับครับ
emo1 ขับบ่อยๆนะครับ เดี๋ยวดีเอง
สถานะ : Hi-Lander 4D 3.0 VGS Z-Prestige M/T เงินอาร์กติก

ออฟไลน์ "ธกร ครับ"

• Assist. Staff
  • ไมล์ 2001-3000
  • คะแนน Like 95
  • "กร"
หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกยาวๆ ทำแบบนี้สักพักครับช่วยได้

รีแลคๆสบายๆ ที่สำคัญอย่าเกร็งครับ ขับวนเล่นใน 0 ก่อนก็ได้ครับ มั่นใจแล้วค่อยขับออกไป

ปล. ความกลัวสยบด้วยความกล้าเท่านั้นครับ หนทางหมื่นลี้ ยังต้องมีก้าวแรก สู้ๆ emo64

ฟิตๆไว้นะครับ โยว์ โยว์ /กร

ออฟไลน์ น้าจิตร.2J NDC.o59

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 36
  • ผมชื่อ จิตร NDC 059 ครับ.
  • จังหวัด: ชลบุรี,ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: จิตร
สูดลมหายใจเข้าปอดลึกๆ ตั้งสติครับ กล้าๆสู้ๆ emo64 emo64 emo64

ออฟไลน์ หนึ่ง ชาละวัน

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 13
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
ผมว่าต้องใช้ความระมัดระวังให้มากๆเรยสำหรับมือใหม่ ผมก็คนขับรถไม่ได้เก่งอะไรมากมาย แต่ครั้งแรกที่ได้ขับเจ้านิว HI ประหม่าอยู่เหมือนกัน ผมว่ามันสูงบางที่กะระยะยังไม่ถูก มองไม่ค่อยเห็นด้านข้าง เสียวไปสีกับข้างกำแพงเวลารถสวนกันในซอยเล็กๆ  ต้องใจเย็นๆนะครับเวลาครับ อย่าเกรงมากเด๋วจะเป็นตะคิว  emo10

ออฟไลน์ pakorn294

• ไมล์ 301-600
  • *
  • คะแนน Like 14
ครั้งแรก กับ ความกลัว น่าจะเป็นของคู่กัน ...... หลายๆครั้งความกลัวมันก็มีประโยชน์ เพราะจะทำให้เราไม่ประมาท แต่เราต้องบริหารความกลัวอย่างมีทิศทาง ไม่รนรานจนขาดสติ ...... กล่าวคือ เข้านั่งประจำที่ผู้ขับ ทำความเข้าใจกับอุปกรณ์ที่ใช้ในการควบคุมรถอย่างถูกต้องและแม่นยำ ปฎิบัติตามคู่มือหรือสิ่งที่เรียนรู้มาตามขั้นตอน ทำสมาธิ อย่าวอกแวกต่อสิ่งอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง เวลาออกสู่ถนน ทำตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัด กำหนดและรักษาเส้นทางแต่หากผิดพลาดให้เลยตามเลยอย่าได้หักเลี้ยวกระทันหันเป็นเด็ดขาด รักษาระยะห่างระหว่างรถคันหน้ากับคันของเราพอสมควร ..... หากต้องมีใครนั่งเป็นเพื่อนให้เลือกผู้ที่สุขุม ไม่โวยวาย อะไรทำนองนั้น.... ผ่อนคลายด้วยเพลงเบาๆ แอร์เย็นๆ แค่นี้ความกลัวก็จะเปลี่ยนเป็นความสุขได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10ก.ค.2012, 00:54:06 โดย pakorn294 »

ออฟไลน์ ANAN.

• ค่า.ของคนวัด.. กันที่__ความดี
  • ไมล์ 3001-4000
  • *
  • คะแนน Like 466
  • อนันต์ NDC 094 .:。✿*゚’゚✿.。.:*✿ รถสวย คลับดี จบ
แรกๆก็พยายาม หาคนนั่งเป็นเพื่อน ชวนคุย และเป็นหูเป็นตา  คนเดียวก็พอ เดี๋ยวหลายคน จะคุยจนเพลินเกินไป
กรุงเทพ - นครศรีฯ

ออฟไลน์ ppounk NDC

• *
  • คะแนน Like 27
  • NDC.441 รับมาแล้วครับ 27 / 09 / 12
  • จังหวัด: pattani
  • ชื่อเล่น: nan
คิดถึงลูก คิดถึงเมีย

4 เดือน 20 วัน กับการรอ HR 2.5 VGS Z DVD 4DR M/T BLACK

ออฟไลน์ เอกัสซัง 616

• *
  • คะแนน Like 34
มีสติตลอดเวลาที่นั่งอยู่ในรถ ทำตัวสบายๆ ใช้ความเร็วพอประมาณวิ่งทางด้านซ้าย สายตามองไปทางข้างหน้าและค่อยเหลือบมองดูกระจกทุกๆบานในระยะเวลาสั้นๆอยู่ตลอด สุดท้ายคืออย่าประมาทครับ เป้นกำลังใจให้ครับ emo9
NDC.616
Hilander 2.5 4D VGS Z-PRESTIGE AT สีบอร์นเงิน

ออฟไลน์ jeffy

• *
  • คะแนน Like 7
พยายามอยู่ในเลนเราเข้าไว้
อย่าตกใจหักพวงมาลัย ไม่งั้นซัดซ้ายซัดขวาครับ
มีไรก็เบรคอยู่ในเลนเราเป็นปลอดภัยไว้ก่อน
มองกระจกให้ขาด
เปิดแอร์เย็น ๆ เพราะเหงือมันจะแตก..(ผมเป็นครับ 55 )
และท่องไว้ "เค้าทำได้ เราก็ทำได้"
ครั้งแรกของผม โดนผู้หญิงปาดหน้าแบบรำคาญเปิดกระจกและยกมือให้ไอ้นั่นผม
แหม..มันช้ำจาาาายยย  จำจนวันตาย...
 emo63

ออฟไลน์ G.V-CROSS

• ถ้าคิดจะไป ต้อง ไปให้สุด
  • NDC. Staff Team
  • ไมล์ 7001-8000
  • *
  • คะแนน Like 299
  • เกศ โทร.081-806-2529
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เกศ
ในชีวิตผม ผมขับรถมอเตอร์ไซค์แบบมีครัทเป็นก่อน และ ผมจำได้เลยวันที่ผมขับรถยนต์ครั้งแรก  คือ คิดอย่างเดียวว่า "มันก็ขับเหมือนมอเตอร์ไซค์แหล่ะวะ"

ส่วนวิธีลดความกลัวคือ อย่าเข้าที่ชุมชนที่มีรถเยอะมากๆ ครับ ถ้าจำเป็นต้องเข้าที่ชุมชนก็ขับชิดซ้ายตามคันหน้าไปเรื่อยๆ แล้วอย่าจี้ตูด ก็คงพอแล้วมั้งเนอะ
น้าเกศ NDC No.111
G.Suspension 4x4 อัพเกรดแก้ใขช่วงล่าง ALL NEW ISUZU D-MAX ทุกรุ่น
https://www.facebook.com/G.Suspension4x4/