ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบนำทางในเครื่องเล่นตัวใหม่(Isuzu) ไม่ใช่ Garmin แล้วหรือครับ  (อ่าน 15311 ครั้ง)

ออฟไลน์ abcxyz

• ไมล์ 50-100
  • *
  • คะแนน Like 9
เห็นภาพจับหน้าจอของท่านนึง ส่วนประกอบโปรแกรมคล้ายๆที่ลงทั่วไป เช่น gps จีน

ยกเว้นมองไม่เห็นตัวรันหรือตัวที่สกุล  EXE  และไฟล์ branding.zip หากเจอตรงไหนจะง่ายในการใส่โปรแกรมใหม่แทนได้เลย  อาจจะหลบอยู่ในโฟลเดอร์ใดโฟลเดอร์นึง  หรืออาจจะแยกอยู่ในเมมเครื่องก็ได้ครับ  ซึ่งหมายความว่าต้องหาช่องต่อระหว่างเครื่องเสียงนี้กับคอม   เพื่อเข้าไปวาง  EXE ใหม่แทน

หากหาไม่เจอ  ต่อไม่ได้  คงได้แค้เปลี่ยนแผนที่อย่างเดียว  ซึ่งจะอยู่ใน

Navi  > content > map > วางแผนที่

"    "> poi > วางไฟล์ poi

เหตุที่แผนที่ติดรถนำทางไม่ดี  น่าจะมาจากแผนที่เวอร์ชั่นเก่า    ถนนมีแต่ในแผนที่ไม่มี  ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10พ.ค.2013, 12:40:01 โดย abcxyz »

• *
เพิ่มเติม

เมื่อกี้ เข้าไปดูในหัวข้อ  Poi  iGo  กล้องจับความเร็ว  ..... 

หน้า 4  คห 52  คุณ maew

มีไฟล์  sys หรือ system  อยู่  ให้ copy ออกมาเปิดด้วย  notepad  เพื่อค่าที่เขาเซ็ตไว้   จะได้พอคลำทางได้ถูกว่าตัว  exe ไปอยู่ที่ไหน

จริงๆ  igo  เล่นง่าย โมง่าย  แต่ต้องทราบที่วาง exe ก่อนครับ

และบนการ์ดที่เห็นโฟลเดอร์   Navi  ก็คือชุดข้อมูล igo  ปกติเราแค้เปลี่ยนไฟล์ข้างในเป็น data.zip  brand.zip ใหม่ให้รองรับ exe ที่เราจะใส่ก็ใช้ได้

exe  ใหม่ตอนนี้เป็น  primo 2.4  ซึ่งทำงานดีมาก  แต่ต้องคู่กับแผนที่ใหม่ด้วย  คำนวนเร็ว  เลือกทางเหมาะ ฟังค์ชั่น ลูกเล่นเยอะ

เคยเปิดนำทางคู่กันกับ garmin นำทางแทบไม่ต่างกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10พ.ค.2013, 13:20:27 โดย abcxyz »

ออฟไลน์ panjathep

• ไมล์ 101-300
  • *
  • คะแนน Like 7
  • รอ HI 4D ZP AT 3.0 มุก
ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าเป็น Map ของอะไร...
แต่รุ่น ZP ที่ออกมาใหม่เปลี่ยนจาก Kenwood เป็นของ Isuzu และที่แน่ๆ จำนวนลำโพงลดลงเหลือ 6 ตัว เคร้า ครับ.... emo47 emo47
รุ่นนี้ผมใช้อยู่ ขอยืนยัน ลำโพง 8 ตัวครับ

ออฟไลน์ HIP-HOP V-CROSS

• *
  • คะแนน Like 4
เพิ่มเติม

เมื่อกี้ เข้าไปดูในหัวข้อ  Poi  iGo  กล้องจับความเร็ว  ..... 

หน้า 4  คห 52  คุณ maew

มีไฟล์  sys หรือ system  อยู่  ให้ copy ออกมาเปิดด้วย  notepad  เพื่อค่าที่เขาเซ็ตไว้   จะได้พอคลำทางได้ถูกว่าตัว  exe ไปอยู่ที่ไหน

จริงๆ  igo  เล่นง่าย โมง่าย  แต่ต้องทราบที่วาง exe ก่อนครับ

และบนการ์ดที่เห็นโฟลเดอร์   Navi  ก็คือชุดข้อมูล igo  ปกติเราแค้เปลี่ยนไฟล์ข้างในเป็น data.zip  brand.zip ใหม่ให้รองรับ exe ที่เราจะใส่ก็ใช้ได้

exe  ใหม่ตอนนี้เป็น  primo 2.4  ซึ่งทำงานดีมาก  แต่ต้องคู่กับแผนที่ใหม่ด้วย  คำนวนเร็ว  เลือกทางเหมาะ ฟังค์ชั่น ลูกเล่นเยอะ

เคยเปิดนำทางคู่กันกับ garmin นำทางแทบไม่ต่างกันเลยครับ
เห็นว่าไม่สามารถใช้กับ I-GO  ครับ ใช้ได้กับ GAMIN เท่านั้น หากมัผลเพิ่มเติมอย่างไรช่วยแจ้งให้เพื่อนสามาชิกทราบด้วยจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

• *
คือ ในอีกหัวข้อที่อ้างถึงคุณ maew ที่วางภาพมานั้น  ในโฟลเดอร์ Navi  และส่วนที่อยู่ข้างในเป็นโครงสร้างของ igo ครับ

หมายถึง หากได้แผนที่ของ igo ใหม่มาก็ใส่ใน โฟลเดอร์ map ซึ่งอยู่ใน content อีกที
ไฟล์ poi ก็ทำเช่นเดียวใส่ในโฟลเดอร์ poi
ตอนค้นหาไฟล์ให้สังเกตไฟล์แผนที่จะสกุล  fbl  ส่วนไฟล์ poi จะสกุล poi

ส่วนตัวเครื่องจะเปลี่ยนโปรแกรมเวอร์อื่นได้หรือไม่ต้องแล้วแต่หาทางเข้าไปถึงที่วางตัว exe ได้หรือไม่ครับ(หมายถึง igo version ใหม่)

ปล.ผมไม่มีเครื่องติดรถ เล่นแต่ของจีน 2-3 เครื่อง android  ipad อีกต่างหากครับ  แต่เอาข้อมูลมาเล่าให้ฟัง  ใครมีเครื่องก็ต้องลองเปิดการ์ดดูเอาครับ   ถ้าผมมีเครื่องติดรถแบนี้คงทำไปนานแล้วครับ
เสียดายครับเห็นมีของดีๆอยู่แล้ว  แต่แผนที่เก่าเลยไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10พ.ค.2013, 14:48:44 โดย abcxyz »

ออฟไลน์ typhoon

• ไมล์ 1001-2000
  • *
  • คะแนน Like 23
นั่งเก็บข้อมูลครับ emo64
4D HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi A/T สีขาวมุก
เวลาเป็นสิ่งที่น่ากลัว  มันพาความสุขและความเศร้าไปจากเรา

• *
อันนี้เอาแผนที่ version Q3 2012 มาลองครับ ออกปลายปี 2012  ใครมีการ์ดนำเอามาลองดูครับ

อ่านบนการ์ดดูโฟลเดอร์ Navi

1.ไฟล์แผนที่  ทำโดย

เปิด content  > map > ข้างในมีไฟล์แผนที่เดิมอยู่สกุล fbl ก็ไม่จำเป็นต้องเอาออกจากการ์ดแต่เปลี่ยนสกุลหรือลบสกุล fbl เพื่อไม่ให้โปรแกรมอ่าน

แล้วเอาไฟล์แผนที่ใหม่ที่โหลดได้นี้  เอาเฉพาะไฟล์ สกุล fbl ไปใส่แทน

2..ในโฟลเดอร์ poi ที่เห็นอยู่ใน content เช่นกัน  ทำคล้ายกัน ของเก่าเอาสกุลออกก่อน แต่ไม่ต้องลบก็ได้
เอาเฉพาะไฟล์ Thailand.poi ที่โหลดใหม่ ไปวางแทน 

โหลดแผนที่ และ poi    password เข้าโหลดใช้รหัส    4u

ดาวน์โหลดแผนที่ที่นี้

วิธีโหลดไฟล์

1.เข้าลิ้งค์ดาวน์โหลด  ใส่รหัส  4u  ผ่านไปได้เข้าหน้าโหลด

2.เลื่อนไปด้านล่างฝั่งนาฬิกาสีแดง

3.คลิ๊ก  download ฝั่งนาฬิกาสีแดง

4.รอนับถอยหลังดูที่ด้านบนของนาฬิกา

5.เวลานับครบแล้วดูด้านล่างของนาฬิกา
เอาเครื่องหมายถูกออกไปที่ด้านหน้าบรรทัด  "Download with FileFactory download manager"  ติ๊กถูกออก

6.คลิ๊กคำว่า Download ที่เห็นเพื่อโหลดไฟล์ต่อไป

โหลดเสร็จแตกไฟล์จะได้แผนที่ในโฟลเดอร์ map และไฟล์ poi ในโฟลเดอร์ poi

ใครทำสำเร็จแล้วมาเล่าให้ฟังเป็นแนวทางด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14พ.ค.2013, 14:29:12 โดย abcxyz »

ออฟไลน์ maew

• *
  • คะแนน Like 52
  • 3.0AT DdiVGS Z-Prestige Hi-lander 4Door

จะลองดาวน์โหลดไปให้น้อง ใช้ดูครับ ว่าเป็นเช่นไร

ออฟไลน์ HIP-HOP V-CROSS

• *
  • คะแนน Like 4
มันจะให้เราซื้อมันนี่ครับ ลองอธิบายอย่างละเอียดหน่อยครับ ที่ละขั้นตอน อ่อนคอมครับ

• *
มันจะให้เราซื้อมันนี่ครับ ลองอธิบายอย่างละเอียดหน่อยครับ ที่ละขั้นตอน อ่อนคอมครับ

1.เข้าลิ้งค์ดาวน์โหลด  ใส่รหัส  4u  ผ่านไปได้เข้าหน้าโหลด

2.เลื่อนไปด้านล่างฝั่งนาฬิกาสีแดง 

3.คลิ๊ก  download ฝั่งนาฬิกาสีแดง

4.รอนับถอยหลังดูที่ด้านบนของนาฬิกา 

5.เวลานับครบแล้วดูด้านล่างของนาฬิกา
เอาเครื่องหมายถูกออกไปที่ด้านหน้าบรรทัด  "Download with FileFactory download manager"  ติ๊กถูกออก

6.คลิ๊กคำว่า Download ที่เห็นเพื่อโหลดไฟล์ต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14พ.ค.2013, 14:28:03 โดย abcxyz »

ออฟไลน์ Somzaa

• *
  • คะแนน Like 3

ออฟไลน์ maew

• *
  • คะแนน Like 52
  • 3.0AT DdiVGS Z-Prestige Hi-lander 4Door

• *
ระวัง....

ถ้าใครที่เคยโหลดเวปฝากไฟล์ของนอกบ่อยๆจะทราบดีครับว่าหากอยากโหลดเร็วเขาให้จ่ายค่าสมาชิก  หากโหลดฟรีจะช้าหน่อยเป็นเรื่องปกติ  และเวปที่ฝากไว้เป็นที่รู้จักทั่วไป  ไม่ใช่เวปใต้ดินครับ

หากไม่แน่ใจหลังโหลดก็สแกนไวรัสก่อนแตกไฟล์

แต่ไฟล์นี้ผมเช็คแล้วไม่มีปัญหา  นำมาฝากฟรีๆ  ไม่คิดตังค์  และไม่เอาความดีความชอบ  เพราะอ่านในกระทู้ต่างๆเรื่องแผนที่แต่ไม่เห็นคำตอบที่ชัดเจนเลยเอามาฝาก    ปกติเวปที่ผมอยู่ประจำเป็นเวปคนเล่น GPS ไม่เอาของไม่ดีมาฝากแน่

แต่หากใครไม่แน่ใจก็ยังไม่ต้องโหลดรอคนอื่นทำแล้วค่อยคิดอีกที   ผมก็ยังยืนยันเอามาฝากให้มาใช้กัน

ออฟไลน์ สนสามใบ

• ไมล์ 3001-4000
  • *
  • คะแนน Like 300
ระวัง....

ถ้าใครที่เคยโหลดเวปฝากไฟล์ของนอกบ่อยๆจะทราบดีครับว่าหากอยากโหลดเร็วเขาให้จ่ายค่าสมาชิก  หากโหลดฟรีจะช้าหน่อยเป็นเรื่องปกติ  และเวปที่ฝากไว้เป็นที่รู้จักทั่วไป  ไม่ใช่เวปใต้ดินครับ

หากไม่แน่ใจหลังโหลดก็สแกนไวรัสก่อนแตกไฟล์

แต่ไฟล์นี้ผมเช็คแล้วไม่มีปัญหา  นำมาฝากฟรีๆ  ไม่คิดตังค์  และไม่เอาความดีความชอบ  เพราะอ่านในกระทู้ต่างๆเรื่องแผนที่แต่ไม่เห็นคำตอบที่ชัดเจนเลยเอามาฝาก    ปกติเวปที่ผมอยู่ประจำเป็นเวปคนเล่น GPS ไม่เอาของไม่ดีมาฝากแน่

แต่หากใครไม่แน่ใจก็ยังไม่ต้องโหลดรอคนอื่นทำแล้วค่อยคิดอีกที   ผมก็ยังยืนยันเอามาฝากให้มาใช้กัน

+1 ไปครับน้า ของผมเป็น Garmin ไม่งั้นคงได้โหลด

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

หัวข้อ / เริ่มโดย ตอบ กระทู้ล่าสุด
102 ตอบ
33586 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 29เม.ย.2014, 20:26:57
โดย สนสามใบ
4 ตอบ
3159 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 17ก.ย.2012, 20:18:13
โดย thanoi32
8 ตอบ
6433 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 04ธ.ค.2012, 21:46:14
โดย kantang056
11 ตอบ
8917 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 04มี.ค.2013, 21:40:35
โดย Chanwut
9 ตอบ
2520 อ่าน
กระทู้ล่าสุด 26ก.พ.2013, 13:42:30
โดย samerde